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• Mheshimiwa Mohammed Omar Mchengerwa (Mb), Waziri wa 

Utamaduni, Sanaa na Michezo; 

• Waheshimiwa Mawaziri na Naibu Mawaziri wote mliopo; 

• Mheshimiwa Abubakar Kunenge, Mkuu wa Mkoa wa Pwani;   

• Dkt. Hassan Abbasi, Katibu Mkuu wa Wizara ya Utamaduni, Sanaa 

na Michezo;  

• Makatibu Wakuu na Naibu Katibu Mkuu mliopo; 

• Zuena Omar, Katibu Tawala Mkoa wa Pwani; 

• Waheshimiwa Mabalozi wa Nchi Mbalimbali mliohudhuria hapa;   

• Mhe. Zainabu Abdallah Issa, Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo,  

• Mhe. Dkt. Muharami Mkenge, Mbunge, Jimbo la Bagamoyo,   

• Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi ya Ushauri ya Taasisi ya Sanaa 

na Utamaduni Bagamoyo;  

• Viongozi wa Chama na Serikali mliopo; 

• Viongozi wetu wa Dini, Kamati ya Amani; 

• Wadhamini wa tamasha na Kamati ya maandalizi ikiongozwa na 

Mwenyekiti wake;  

• Wakurugenzi na Wakuu wa Taasisi za Wizara ya Utamaduni, 

Sanaa na Michezo;  

• Marais wote wa Mashirikisho ya Sanaa Tanzania; 

• Ndugu waandishi wa habari; 

• Wasanii wote (ndani na nje ya Tanzania), Wageni waalikwa, 

Mabibi na Mabwana. 

 

 Jamhuri ya Muungano wa Tanzania… 

 

Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupatia uhai na 

kutuwezesha kuwa mahali hapa siku hii ya leo. Napenda kukushukuru kwa dhati 

Mheshimiwa Waziri Mchengerwa kwa kunialika kuwa Mgeni Rasmi katika hafla hii 

muhimu ya ufunguzi wa Tamasha la 41 la Kimataifa la Sanaa na Utamaduni. 
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Nikiri tu kuwa nimekuwa nikilisikia Tamasha hili kwa miaka mingi na leo ninayo 

furaha kuwa sehemu ya tukio hili muhimu.   

 

Aidha, nakupongeza wewe Mheshimiwa Waziri, uongozi na watumishi wote wa 

Wizara na Taasisi zake, Kamati ya Maandalizi na wenyeji wetu hapa Bagamoyo 

wakiongozwa na Mkuu wa Mkoa Bw. Kunenge na Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo, 

Zainab Abdallah kwa maandalizi mazuri ya Tamasha hili ambalo kwa kweli 

limefana sana. Hongereni sana! 
 

Vilevile kwa namna ya kipekee kabisa napenda kuipongeza Taasisi ya Sanaa na 

Utamaduni Bagamoyo (TaSUBa) kwa kuendelea kuwa wabunifu na kutoa elimu 

ya sanaa, kutangaza sanaa na utamaduni pamoja na kufundisha maadili ya 

Sanaa kwa vijana wetu hapa nchini. Serikali inathamini mchango wenu mkubwa 

katika kuhakikisha Sanaa na utamaduni wetu unatambulishwa kwa weledi. 

Tunawashukuru na kuwapongeza sana! 
 

Napenda nitumie nafasi hii pia kuwakaribisha wageni wote kutoka ndani na nje 

ya nchi. Nimefurahi sana kuona mwitikio mkubwa wa wananchi na wadau wengi 

kushiriki katika Tamasha hili. Hii inadhihirisha kukubalika na kukua kwa Tamasha 

hili hapa nchini na kimataifa. Kwa maandalizi haya niliyoyaona naamini 

mtafurahia na kujifunza mengi kuhusu Sanaa na Utamaduni wetu. 

 

Ndugu viongozi, wageni waalikwa, mabibi na mabwana. 
 

Katika uhai wake, Baba wa Taifa Hayati Julius Kambarage Nyerere, aliwahi 

kusema kuwa “…sanaa ndiyo roho ya maisha ya taifa lolote. Nchi isiyo na 

Sanaa yake ya asili ni mkusanyiko wa watu tu usio na roho.” Taifa letu 

lenye zaidi ya makabila 120 linaunganishwa na Sanaa na Utamaduni wake wa 

asili ambao tunaweza kuuelezea pia kupitia lugha yetu adhimu ya Kiswahili.  

Sanaa na utamaduni wetu ndiyo roho inayotuunganisha na kututambulisha 

popote duniani kama taifa la Tanzania.  
 

Leo tunapoadhimisha Tamasha la 41 la kimataifa la sanaa na utamaduni naomba 

nirejee tena hotuba ya Mwalimu Nyerere wakati akianzisha Wizara hii ambapo 

alisema “Nimeanzisha Wizara hii ili isaidie kufufua Fahari yetu katika 

mambo yetu ya asili. Ningependa itafute mambo yetu yanayofaa 

kutoka katika kila kabila na ifanye mambo hayo kuwa ni mambo ya 

taifa zima la Tanganyika” mwisho wa kunukuu. Nimefurahi kuona Wizara ya 

Utamaduni, Sanaa na Michezo mmeendelea kutekeleza maelekezo haya kupitia 

Tamasha hili. Kwa kweli nimeburudishwa sana na vikundi vya ngoma na sanaa 
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zetu za asili kutoka katika makabila mbalimbali ya Tanzania. Hongereni sana! 

Aidha, nawapongeza Wizara kwa kurejesha wiki ya utamaduni na kwa kufanya 

maadhimisho ya siku ya Kiswahili duniani ambayo yalifana sana.  

Ndugu viongozi, wageni waalikwa, mabibi na mabwana. 
 

Wizara na Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo (TaSUBa) imefanya uamuzi 

sahihi kulifanya Tamasha hili kuwa la kimataifa. Uamuzi huu umesaidia 

kutambulisha Sanaa na utamaduni wetu katika mataifa mengine, kuitangaza nchi 

yetu, kuvutia wageni na hivyo kuendelea kuunga mkono jitihada za Mheshimiwa 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuitangaza 

nchi yetu na vivutio vyake kama alivyotuonesha kwa vitendo kupitia filamu ya 

Tanzania: The Royal Tour. 
 

Aidha, kupitia Tamasha hili, vijana wetu wa Kitanzania wamepata fursa ya 

kubidhaisha Sanaa zao na kujipatia vipato; kukutana na wasanii mbalimbali 

kutoka ndani na nje ya nchi na kuweza kujifunza, kubadilishana uzoefu na hata 

kupata masoko. Ni matumaini yangu kuwa, kupitia Tamasha hili, vijana wengi 

zaidi wataendelea kuhamasika na kushiriki matamasha na mikutano ya aina hii. 

Nafahamu pia mwezi huu wa Novemba 2022 mnaratibu kufanyika kwa mkutano 

mkubwa wa wadau wa sekta ya muziki Afrika yaani “Music in Africa 

Conference” pale Dar es Salaam. Nitumie fursa hii kuwahamasisha wasanii 

wetu na wadau husika kujiandikisha na kushiriki kikamilifu katika mkutano huu 

muhimu kwani utakuwa ni fursa nyingine ya kukutana na wadau mbalimbali na 

kujifunza namna bora ya kuifanya Sanaa yetu ya muziki izidi kusonga mbele. 
 

Ndugu viongozi, wageni waalikwa, mabibi na mabwana. 
 

Sekta ya burudani (entertainment industry) kupitia sanaa na utamaduni, ni 

uchumi. Kulingana na takwimu zilizopo, sekta ya burudani ndiyo sekta iliyokua 

kwa kasi kuliko sekta zote nchini ikikua kwa asilimia 19 katika mwaka 2021. 

Aidha, Sekta hii inaajiri vijana wengi na inaweza kutengeneza matajiri wengi 

endapo vipaji vya wasanii wetu vitaendelezwa. Vilevile, sekta hii inasaidia sana 

katika kuitangaza nchi yetu na lugha yetu adhimu ya Kiswahili kupitia kazi za 

wasanii mbalimbali. Napenda kuwapongeza vijana wetu kama “The Ramadhan 

Brothers” na wengine wengi ambao wameweza kutumia sekta hii kuitangaza nchi 

yetu na pia kujikwamua kiuchumi.  
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Kupitia hadhara hii, napenda kuwahakikishia kuwa Serikali ya Awamu ya Sita 

inayoongozwa na Mheshimiwa Rais Samia itaendelea kuunga mkono wasanii 

hapa nchini na kuzipa kipaumbele sekta za Utamaduni, Sanaa na Michezo ili 

ziweze kufaidisha vijana wengi zaidi. Na hii ndio sababu, kutokana na umuhimu, 

Mheshimiwa Rais aliamua kuiondoa sekta ya Habari kutoka sekta za Utamaduni, 

Sanaa na Michezo ili kutoa nafasi kwa Wizara kutekeleza wajibu wake kwa 

ufanisi zaidi. Naamini kutokana na mabadiliko yaliyofanyika na yanayoendelea 

kufanyika, vijana wetu wamepata nguvu, motisha na ari mpya kufika mbali na 

kufanikiwa zaidi kupitia sekta hizi za utamaduni, Sanaa na Michezo.  
 

Kupitia jukwaa hili ninapenda kuzipongeza timu zetu za Tembo Warriors na 

Serengeti Girls kwa kufuzu kwa mara ya kwanza kushiriki michuano ya Kombe la 

Dunia kwa mpira wa miguu ambapo zilifikia ngazi ya robo fainali. Mafanikio yenu 

yalitoa motisha kwa serikali kuendelea kuboresha mazingira na kuimarisha sekta 

hizi ili zije kuwa kati ya sekta muhimu zenye kuleta chachu ya maendeleo ya nchi 

na pia kuinua vijana wetu kiuchumi.  
 

Ndugu viongozi, wageni waalikwa, mabibi na mabwana. 
 

Kama nilivyosema hapo awali, Sanaa ndiyo roho ya taifa lolote. Hivyo hatuna 

budi kuhakikisha inakuwa yenye asili na maadili yanayotuwakilisha sisi kama 

Watanzania. Naomba kuwasihi watanzania, hususan wasanii wetu wa kizazi 

kipya, kuepuka kuiga kila tamaduni bila kuchuja wala kuzingatia maadili yetu. Na 

endapo italazimika kuiga Sanaa na tamaduni za mataifa mengine, basi 

tuhakikishe tunaiga zile zinazoendana na maadili na tamaduni zetu ili tusipoteze 

asili, heshima na utambulisho wetu. Tunaweza kuiga yale mazuri tunayoyaona 

yanatufaa na yanaendana na maadili yetu, lakini yale yasiyotufaa tuwaachie 

wenye tamaduni zao. Kwenye hili naomba pia nitoe rai kwa wasanii wa muziki na 

filamu kuhakikisha mnazingatia maadili na miongozo ya Baraza la Sanaa la Taifa 

(BASATA) pamoja na Bodi ya Filamu Tanzania mnapotengeneza maudhui ya kazi 

zenu. Kumbukeni kuwa ninyi ni kioo cha jamii na pia mkitengeneza taswira 

mbaya kupitia kazi zenu mtasababisha jamii kutoheshimu kazi yenu. Hali 

kadhalika, mkitengeneza taswira nzuri, wazazi na walezi wengi hatutakuwa 

wagumu kuruhusu vijana wetu kujihusisha na Sanaa kupitia muziki au filamu.  
 

Ndugu viongozi, wageni waalikwa, mabibi na mabwana 
 

Serikali inaendelea na utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi 

ya mwaka 2020 – 2025 ambayo inatoa muongozo mzuri sana wa masuala 

yanayopaswa kutekelezwa ili kuiendeleza sekta ya Utamaduni, Sanaa na 
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michezo. Yapo mambo ambayo utekelezaji wake umeanza, ikiwa ni pamoja na 

kufanya Matamasha kama haya; kuongeza wigo wa matumizi ya lugha ya 

Kiswahili; kubainisha maeneo yenye historia muhimu kuwa vivutio vya utalii; 

kuimarisha TaSUBa ili kuboresha tasnia ya Sanaa; kulinda kazi za wasanii kupitia 

utaratibu wa Stempu; kuhifadhi kidijitali nyaraka mbalimbali kuhusu historia ya 

Ukombozi wa Bara la Afrika ambapo taifa letu lilikuwa kiungo muhimu sana; 

pamoja na kuimarishwa kwa michezo ya shule za msingi na sekondari, 

UMITASHUMTA na UMISSETA. Napenda kutumia fursa hii kuielekeza Wizara ya 

Utamaduni, Sanaa na Michezo kufanya tathmini ya hatua iliyofikiwa katika 

utekelezaji wa maelekezo yote ya Ilani ya CCM na kuhakikisha yanatekelezwa 

kwa ukamilifu.  

 

Ndugu viongozi, wageni waalikwa, mabibi na mabwana 
 

Kabla sijahitimisha hotuba yangu napenda kutoa maelekezo yafuatayo: 
 

Kwanza, Wizara iendelee kuzisimamia sekta hizi kikamilifu ili ziendelee 

kuwa na mchango thabiti katika uchumi wa nchi yetu; 
 

Pili, Shughuli za michezo na Sanaa ziendelee kusimamiwa vyema 

mashuleni kwa sababu sasa tunazitambua kama taaluma na ajira rasmi; 
 

Tatu, Viongozi katika mamlaka zote za Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa waendelee kushirikiana na Wizara katika kuendeleza shughuli za 

utamaduni, Sanaa na michezo ikiwemo kuyalinda maeneo yaliyotengwa 

kwa ajili ya shughuli hizi; 
 

Nne, Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo ishirikiane na Wizara ya 

Maliasili na Utalii kuhifadhi, kutunza na kutangaza tamaduni za makabila 

kupitia utalii wa kiutamaduni (cultural tourism) na kutoa nafasi kwa 

makabila yetu hapa nchini kuonesha tamaduni zake kwenye chakula, 

dawa za asili, mavazi, makazi pamoja na aina ya ngoma na burudani 

zake. Aidha, naagiza kila mkoa kuweka utaratibu wake wa kuendeleza 

utamaduni wa mkoa huo kama sehemu ya utalii wa kiutamaduni;  
 

Tano, Kama alivyoelekeza Mheshimiwa Rais wakati alipowaita Ikulu 

Serengeti Girls, Julai mwaka huu, Wizara hii ya Utamaduni na ya Fedha 

ziendelee kujadiliana juu ya namna bora ya kuongeza Bajeti ya Wizara ili 

zile shughuli muhimu zitakazochagiza ukuaji wa uchumi na ajira kwa 

vijana kupitia sekta hizi za burudani zisikwame. Na kwenye hili 
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Mheshimiwa Waziri nitaomba ripoti suala hili limefikia wapi kiutekelezaji 

ifikapo Desemba 30 kabla ya kufunga nusu mwaka wa fedha;   
 

Sita, Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo mshirikiane na wadau 

husika kuendelea kutoa elimu na kutafuta namna bora ya kutatua 

changamoto zote zinazohusiana na hakimiliki, hakishiriki, mirabaha na 

mikataba katika sekta ya Utamaduni na Sanaa kwa ujumla; 

 

Saba, Tamasha hili la Bagamoyo liendelee kuboreshwa kila mwaka ili 

lifikie hadhi ya matamasha mengine makubwa duniani;  
 

Nane, Wizara itoe kipaumbele kwenye kuendelea kukitangaza Kiswahili 

duniani; kuanzisha Kituo cha Taifa cha Sanaa cha Watoto na Vijana 

wenye vipaji ambao hawapo kwenye mfumo rasmi wa elimu; kuanza 

ujenzi wa Jumba Changamani la Uzalishaji wa Filamu; na pia kuanzisha 

shule maalum za kukuza vipaji vya wanamichezo (sports academy); 
 

Mwisho, Pamoja na maboresho yaliyofanyika, Tamasha liendelee 

kuzingatia masuala ya Muungano ikiwemo kuhakikisha vikundi na Sanaa 

nyingine zaidi kutoka Zanzibar zinapata nafasi katika Tamasha hili. 
 

Naamini mkitekeleza haya, tutapiga hatua kubwa sana katika kutangaza na 

kubidhaisha Sanaa na Utamaduni wetu pamoja na kukuza sekta ya michezo 

nchini. 
 

Ndugu viongozi, wageni waalikwa, mabibi na mabwana 
 

Napenda nihitimishe hotuba yangu kwa kuwashukuru kila mmoja aliyetimiza 

wajibu wake kufanikisha tamasha hili. Lakini kipekee kabisa, napenda 

kuwashukuru wadhamini wetu waliotuunga mkono ikiwa ni pamoja na BASATA, 

Shirika la Bima la Taifa (NIC), CRDB Bank, Taasisi ya AfroFest kutoka Canada, 

Heineken, pamoja na wengine wote. Asanteni sana! 
 

Baada ya kusema hayo, naomba kutamka kuwa Tamasha la 41 la Kimataifa la 

Sanaa na Utamaduni Bagamoyo limezinduliwa rasmi. 

 

Wasanii oyee… 

  

Asanteni sana kwa kunisikiliza  

 


